Người lao động được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà từ thời điểm nào?

nam dương | 31/05/2022, 07:30

Tôi đang thuê nhà trọ từ tháng 2.2022. Xin hỏi, tôi có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà theo Quyết định 08/2022/QĐ-TTg hay không? Bạn đọc có email lamhimxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi.

Người lao động được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà từ thời điểm nào?
Ảnh: Đình Trọng

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg thì điều kiện để NLĐ được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà là người lao động đang ở thuê, ở trọ trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 02 năm 2022 đến ngày 30 tháng 6 năm 2022.

Do đó, nếu người lao động có thời gian ở thuê, ở trọ tháng 2, 3 năm 2022 và đáp ứng được các điều kiện khác tại Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg thì vẫn được hỗ trợ tiền thuê nhà tháng 2, tháng 3, tháng 4 chứ không nhất thiết phải ở trọ từ tháng 4.2022 trở đi mới được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà.

Cụ thể, nếu tháng 05.2022 doanh nghiệp có lập danh sách đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động 3 tháng 2, 3, 4 năm 2022 thì vẫn được.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Bài liên quan
    Nổi bật Việt báo
    Đừng bỏ lỡ
    Mới nhất
    POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
    Người lao động được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà từ thời điểm nào?
    vietnam.vn