Xe tải không kinh doanh có phải chuyển biển số vàng?

nam dương | 26/11/2021, 10:39

Gia đình tôi có xe tải nhưng không kinh doanh. Xin hỏi, gia đình tôi có phải chuyển biển số vàng cho xe tải trên không?

Trên đây là nội dung bạn đọc có email levanatxxx@gmail.com nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điểm đ, Khoản 6, Điều 25 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định: đ) Biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen sêri biển số sử dụng lần lượt một trong 20 chữ cái sau đây: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L, M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z cấp cho xe hoạt động kinh doanh vận tải

Khoản 2 Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP, quy định: Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phưong tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.

Như vậy, nếu xe tải của gia đình bạn không dùng để kinh doanh (không trực tiếp điều hành phưong tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải, để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi) thì không phải đổi biển số xe sang màu vàng.

Quảng cáo

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Xe tải không kinh doanh có phải chuyển biển số vàng?
vietnam.vn