Trường hợp nào được trợ cấp xã hội hàng tháng?

24/10/2021, 08:02

Theo phản ánh của bà K' Phiên (Lâm Đồng), chồng bà chết năm 2020, hiện bà đang nuôi 3 con nhỏ. Bà là lao động chính trong gia đình, do ảnh hưởng của dịch COVID-19 khiến cuộc sống của bà và các con gặp rất nhiều khó khăn. Bà K' Phiên hỏi, trường hợp của bà có được nhận hỗ trợ không?

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Lâm Đồng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định số 20/2021/NĐ-CP ngày 15/3/2021 của Chính phủ quy định:

Quảng cáo

Người thuộc diện hộ nghèo, hộ cận nghèo chưa có chồng hoặc chưa có vợ; đã có chồng hoặc vợ nhưng đã chết hoặc mất tích theo quy định của pháp luật và đang nuôi con dưới 16 tuổi hoặc đang nuôi con từ 16 tuổi đến 22 tuổi và người con đó đang học văn hóa, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 20/2021/NĐ-CP thì được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

Đề nghị bà K' Phiên liên hệ UBND xã N' Thôl Hạ, huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng để được hướng dẫn làm thủ tục hồ sơ theo quy định (nếu thuộc đối tượng).

Chinhphu.vn

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Trường hợp nào được trợ cấp xã hội hàng tháng?
vietnam.vn