Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái Việt Nam

10/12/2021, 14:02

Ông Nguyễn Đắc Cường (Bắc Ninh) có bằng lái xe do Hàn Quốc cấp. Ông muốn đổi sang bằng lái Việt Nam thì phải có xác thực của lãnh sự Hàn Quốc. Nhưng bây giờ Đại sứ quán Hàn Quốc không nhận hồ sơ mà phải chuyển về Hàn Quốc làm. Ông Cường hỏi, còn cách nào để ông có thể đổi bằng lái được không?

Tổng cục Đường bộ Việt Nam – Bộ Giao thông vận tải trả lời vấn đề này như sau:

Thủ tục đổi giấy phép lái xe Hàn Quốc sang Việt Nam được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 23 Điều 1 Thông tư số 38/2019/TT-BGTVT ngày 8/10/2019 của Bộ Giao thông vận tải sửa đổi, bổ sung Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT.

Theo đó, Điểm b Khoản 1 được sửa đổi, bổ sung quy định thành phần hồ sơ: “Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan Công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao giấy phép lái xe; đối với người Việt Nam xuất trình hợp pháp hóa lãnh sự giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài theo quy định của pháp luật về chứng nhận lãnh sự, hợp pháp hóa lãnh sự, trừ các trường hợp được miễn trừ theo quy định của pháp luật”.

Do đó, người có nhu cầu đổi giấy phép lái xe có thể dịch giấy phép lái xe Hàn Quốc sang tiếng Việt của cơ quan công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam; thực hiện hợp pháp hóa lãnh sự (theo quy định về hợp pháp hóa lãnh sự người dân có thể thực hiện tại nước ngoài là các cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự hoặc cơ quan khác được ủy quyền thực hiện chức năng lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài, tại Việt Nam là Cục Lãnh sự và Sở Ngoại vụ Thành phố Hồ Chí Minh).

Chinhphu.vn
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái Việt Nam
vietnam.vn