Thời gian giáo viên nghỉ thai sản có được tình phụ cấp thâm niên?

nam dương | 09/05/2022, 14:00

Bạn đọc có email hoavanxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi là giáo viên thuộc diện hưởng phụ cấp thâm niên. Do vợ tôi sức khỏe yếu nên khi sinh con có xin nghỉ thêm 3 tháng ngoài thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định. Xin hỏi, vợ tôi có được hưởng phụ cấp thâm niên trong thời gian 3 tháng đó không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 2, Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP Quy định chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo (có hiệu lực từ ngày 1.8.2021) quy định thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

a) Thời gian tập sự.

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên.

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

d) Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

đ) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

e) Thời gian không làm việc khác ngoài quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 2 Điều này.

Quảng cáo

Như vậy, vợ bạn chỉ được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo trong thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Thời gian nghỉ quá 3 tháng đó không được tính để hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Thời gian giáo viên nghỉ thai sản có được tình phụ cấp thâm niên?
vietnam.vn