Sử dụng giấy phép lái xe ô tô hết hạn bị xử phạt như thế nào trong năm 2022?

Thu Hà | 24/01/2022, 12:36

Liên quan đến bằng lái xe hết hạn, nhiều quy định vừa mới được thông qua, tài xế cần nắm rõ để tránh sai phạm và bị xử phạt.

Từ 01.01.2022, người sử dụng giấy phép lái xe ôtô hết hạn có thể bị phạt đến 12 triệu đồng.

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng.

giấy phép lái xe hết hạn
Từ 01.01.2022, người sử dụng giấy phép lái xe ôtô hết hạn có thể bị phạt đến 12 triệu đồng

Trong đó, liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ, Nghị định 123/2021/NĐ-CP đã tăng mạnh mức phạt đối với hành vi sử dụng giấy phép lái xe ôtô hết hạn sử dụng, đồng thời rút ngắn thời hạn làm căn cứ tính mức xử phạt từ 06 tháng còn 03 tháng, cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 05 triệu đồng đến 07 triệu đồng đối với người sử dụng giấy phép lái xe hết hạn dưới 03 tháng;

Quảng cáo

- Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 12 triệu đồng đối với người sử dụng giấy phép lái xe hết hạn từ 03 tháng trở lên.

Trước đây, theo Điểm c Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, mức phạt với hành vi sử dụng giấy phép lái xe ôtô hết hạn sử dụng dưới 06 tháng chỉ từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trong trường hợp giấy phép lái xe ôtô hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên thì mức phạt sẽ từ 04 triệu đồng đến 06 triệu đồng.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Sử dụng giấy phép lái xe ô tô hết hạn bị xử phạt như thế nào trong năm 2022?
vietnam.vn