Người lao động ký hợp đồng với nhiều công ty thì nơi nào sẽ chi trả bảo hiểm?

Minh An (t/h) | 16/06/2021, 16:15

Hiện nay luật pháp cho phép người lao động có thể ký kết hợp đồng lao động với nhiều công ty. Nhưng vấn đề là nơi nào sẽ chi trả bảo hiểm xã hội cho người lao động?

Về vấn đề đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động giao kết nhiều hợp đồng lao động, luật sư Đặng Văn Cường - Văn phòng Luật sư Chính Pháp cho biết theo Khoản 2 Điều 19 Bộ luật lao động 2019 quy định: “Người lao động đồng thời giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp được thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và an toàn, vệ sinh lao động”.

Người lao động ký hợp đồng với nhiều công ty thì nơi nào sẽ chi trả bảo hiểm?-1
Ảnh minh họa

Theo Khoản 1 Điều 2 và Khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà giao kết Hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định đối với Hợp đồng lao động giao kết đầu tiên.

Theo Khoản 1 Điều 42 Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14 tháng 4 năm 2017 về quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành thì: Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.

Về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì Khoản 2 Điều 43 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 quy định: Trường hợp người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo từng hợp đồng lao động đã giao kết nếu người lao động thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì người lao động được giải quyết chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo nguyên tắc đóng, hưởng do Chính phủ quy định”, Luật sư Đặng Văn Cường cho hay.

Bài liên quan
Thủ tục hỗ trợ tiền mặt cho người lao động khó khăn do Covid-19 tại Hà Nội
Ngày 21/7/2021, UBND TP.Hà Nội ban hành Quyết định 3642/QĐ-UBND về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 trên địa bàn.
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Người lao động ký hợp đồng với nhiều công ty thì nơi nào sẽ chi trả bảo hiểm?