Ông Dương Duy Phương không đủ điều kiện nhận hỗ trợ do ngừng việc

23/08/2021, 11:02

Gia đình ông Dương Duy Phương (TPHCM) mở công ty du lịch từ năm 1995, 2 năm nay phải đóng cửa do dịch COVID-19. Ông Phương và gia đình đều chưa nhận được bất cứ hỗ trợ nào từ Nhà nước, kể cả từ gói hỗ trợ 62.000 tỷ đồng của đợt 1.

Ông Phương có hợp đồng lao động và đóng BHXH đầy đủ, công ty của gia đình ông tạm ngưng hoạt động đã 2 năm nhưng điều kiện hỗ trợ lại ghi là người lao động ngưng việc từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021, như vậy thì ông không được hỗ trợ có đúng không? Tại sao những người lao động và hộ kinh doanh như ông và gia đình ông rất khó khăn nhưng vẫn chưa nhận được hỗ trợ?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Đối với doanh nghiệp của gia đình ông:Đề nghị doanh nghiệp đối chiếu các quy định tại Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19, nếu thuộc đối tượng và đủ điều kiện được hỗ trợ thì tiến hành hoàn thiện hồ sơ, thực hiện thủ tục theo quy định tại Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ để được hỗ trợ.

Đối với trường hợp của ông: Tại Điều 17 đến Điều 20 thuộc Chương V của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 có quy định về điều kiện hỗ trợ đối với người lao động ngừng việc:

Điều 17. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ

Người lao động được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau: Làm việc theo chế độ hợp đồng lao động bị ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021. Đang tham gia BHXH bắt buộc tại tháng trước liền kề tháng người lao động ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động.

Vì vậy, căn cứ thông tin ông cung cấp, ông không đủ điều kiện hưởng hỗ trợ theo Điều 17 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 07/07/2021 của Thủ tướng Chính phủ.

Quảng cáo

Tuy nhiên, tại Điểm 12 Mục II Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ về một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 quy định: Đối với lao động không có giao kết hợp đồng lao động (lao động tự do) vàmột số đối tượng đặc thù khác:Căn cứ điều kiện cụ thể và khả năng ngân sách của địa phương, các tỉnh, thành phố xây dựng tiêu chí, xác định đối tượng, mức tiền hỗ trợ nhưng mức hỗ trợ không thấp hơn 1.500.000 đồng/người/lần hoặc 50.000 đồng/người/ngày căn cứ theo thực tế số ngày tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của địa phương.

Vì vậy, trường hợp của ông hoặc các công dân thuộc đối tượng lao động tự do gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 cần liên hệ chính quyền địa phương để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

Chinhphu.vn

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Ông Dương Duy Phương không đủ điều kiện nhận hỗ trợ do ngừng việc
vietnam.vn