Người có công nào được miễn tiền sử dụng đất?

Nam Dương | 10/02/2022, 16:00

Tôi nghe nói sắp tới đây một số người có công với cách mạng sẽ được miễn tiền sử dụng đất. Xin hỏi đối tượng cụ thể nào sẽ được hưởng chính sách này? Bạn đọc có email thienvanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.


Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 104 Nghị định 131/2021/NĐ-CP quy định về quy định chi tiết và biện pháp thi hành pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng (có hiệu lực từ 15.2.2022) quy định về chế độ miễn tiền sử dụng đất như sau:

1. Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi Nhà nước giao đất ở, chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, công nhận quyền sử dụng đất ở, khi được mua nhà ở thuộc sở hữu của Nhà nước đối với các đối tượng sau:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945.

b) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến.

c) Bà mẹ Việt Nam anh hùng.

d) Thương binh, bao gồm cả thương binh loại B được công nhận trước ngày 31 tháng 12 năm 1993, người hưởng chính sách như thương binh, bệnh binh, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên.

Quảng cáo

đ) Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hằng tháng.

2. Miễn tiền sử dụng đất khi mua nhà ở (loại nhà nhiều tầng nhiều hộ ở) đang thuê thuộc sở hữu của Nhà nước theo Nghị định số 61/CP ngày 05 tháng 7 năm 1994 của Chính phủ đối với người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945.

Như vậy, những người có công với cách mạng nêu trên sẽ được miễn tiền sử dụng đất.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Người có công nào được miễn tiền sử dụng đất?
vietnam.vn