Không được trả lương ngày nghỉ phép năm có đúng?

Nam Dương | 14/01/2022, 08:00

Công ty lấy lý do không có doanh thu nên không trả tiền cho những ngày tôi xin nghỉ phép năm. Công ty làm vậy có đúng không? Bạn đọc có email sangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 1, Điều 113 Bộ luật Lao động quy định về nghỉ hằng năm như sau:

 Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau: 

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường; 

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; 

Quảng cáo

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. 

Do đó, công ty lấy lý do không có doanh thu để không trả lương cho bạn những ngày nghỉ phép là không đúng quy định của pháp luật.

Bạn có thể khiếu nại đến Phòng LĐTBXH nơi công ty đóng trụ sở để được giải quyết.

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Không được trả lương ngày nghỉ phép năm có đúng?
vietnam.vn