Khi nào được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự?

Nam Dương | 07/11/2021, 08:00

Xin cho hỏi những trường hợp nào thì được công nhận là người đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự?" bạn đọc có email baocongxxx@gmail.com đặt câu hỏi nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:  

Khoản 4, Điều 4 Văn bản hợp nhất Luật Nghĩa vụ quân sự 2019 quy định: Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình:

a) Dân quân thường trực có ít nhất 24 tháng phục vụ thì được công nhận hoàn thành thực hiện nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình, do Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định theo đề nghị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc trưởng thôn nơi không có đơn vị hành chính cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức;

b) Hoàn thành nhiệm vụ tham gia Công an xã liên tục từ đủ 36 tháng trở lên;

c) Cán bộ, công chức, viên chức, sinh viên tốt nghiệp đại học trở lên, đã được đào tạo và phong quân hàm sĩ quan dự bị;

Quảng cáo

d) Thanh niên đã tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp tình nguyện phục vụ tại đoàn kinh tế - quốc phòng từ đủ 24 tháng trở lên theo Đề án do Thủ tướng Chính phủ quyết định;

đ) Công dân phục vụ trên tàu kiểm ngư từ đủ 24 tháng trở lên.

Như vậy, những trường hợp trên được công nhân đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình và sẽ được miễn nghĩa vụ quân sự.

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Khi nào được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự?
vietnam.vn