Năm 2020: Lái ô tô không thắt dây an toàn bị phạt bao nhiêu?

Không thắt dây an toàn khi lái xe ô tô tham gia giao thông là vi phạm luật giao thông đường bộ. Mức xử phạt đối với hành vi này như thế nào?

Từ ngày 1/1/2020, Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định về mức phạt mới đối với nhiều vi phạm giao thông đã chính thức có hiệu lực. Trong đó, đáng chú ý là mức phạt tài xế ô tô không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông tăng gấp 10 lần.

[Lái ô tô không thắt dây an toàn bị phạt bao nhiêu?]Mức phạt tài xế ô tô không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông tăng gấp 10 lần trong năm 2020

Cụ thể, Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định, khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện phải đem theo: Giấy đăng ký xe; Bằng lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới (thường gọi là bảo hiểm xe máy). Đặc biệt, nếu thiếu bất cứ giấy tờ nào nêu trên, thì người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền theo quy định tại Nghị định 100.

Theo Nghị định 100, phạt tiền từ 800.000 đồng – 1 triệu đồng đối với hành vi không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường; chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

Trước đó, theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, mức phạt đối với hành vi vi phạm này chỉ từ 100.000 – 200.000 đồng.

Ngoài ra, theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn khi xe đang chạy.

XEM THÊM
Tin cùng chuyên mục
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Đọc nhiều