Giấy phép lái xe bị sai tên so với căn cước công dân, phải làm sao?

hoàng quỳnh | 26/03/2022, 14:00

Bạn đọc có email luvanlamXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi mới được cấp giấy phép lái xe nhưng bị sai tên đệm so với thẻ Căn cước công dân. Xin hỏi tôi có được đổi giấy phép lái xe mới không? Hồ sơ bao gồm những gì?

Giấy phép lái xe bị sai tên so với căn cước công dân, phải làm sao?
Người dân được đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong thẻ căn cước công dân. Ảnh: LDO

Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 4, Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định về đổi giấy phép lái xe như sau:

4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Khoản 1, Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ được sửa đổi bởi khoản 7 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT quy định về hồ sơ đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp như sau:

1. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp, gồm:

a) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

Quảng cáo

Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn;

c) Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Như vậy, bạn được đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong thẻ căn cước công dân. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe bao gồm các tài liệu nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Giấy phép lái xe bị sai tên so với căn cước công dân, phải làm sao?
vietnam.vn