Thứ Ba, 11/05/2021, 01:27 (GMT+7) | Điểm tin:

Có thể cho học sinh thi học kỳ bằng hình thức trực tuyến?

Thứ Tư, 05/05/2021, 08:11 (GMT+7)
Việt Báo Học sinh ở nhiều địa phương dừng đến trường, chuyển sang học trực tuyến để phòng chống COVID-19 trong bối cảnh các nhà trường chuẩn bị kiểm tra học kỳ II. Học trực tuyến nhưng có được thi cuối kỳ bằng hình thức trực tuyến?

Cô Lê Thị Tuyết Lan, hiệu trưởng trường Tiểu học Xuân Phương (quận Nam Từ Liêm, Hà Nội) cho biết thầy trò nhà trường đã quen với việc học trực tuyến từ năm học trước, do đó khi quay trở lại với hình thức này, cả cô và trò đều không gặp điều gì khó khăn.

“Các lớp chủ yếu sẽ dạy vào buổi tối để tạo điều kiện thuận lợi cho việc dạy và học. Thầy cô sẽ giao bài tập, phụ huynh chụp bài làm của con em mình qua Zalo cho giáo viên nhận xét, đánh giá như thời gian trước”.

Hiện trường Tiểu học Xuân Phương vẫn đang chờ Phòng GD&ĐT thống nhất hình thức thi học kỳ trong toàn quận. Tuy nhiên, cô Lan cho biết, trong trường hợp dịch Covid-19 tiếp tục diễn biến phức tạp, học sinh không thể trở lại trường, trường cũng đã sẵn sàng tổ chức thi học kỳ II bằng hình thức trực tuyến.

“Chúng tôi dự kiến có thể thiết lập một ngân hàng đề thi, sau đó tổ chức cho học sinh thi trực tuyến. Phương án này sẽ phù hợp với các môn thi trắc nghiệm như tiếng Anh, Lịch sử. Đối với các môn cần thi đọc và viết như Tiếng Việt, thầy cô có thể kiểm tra từng học sinh theo hình hình thức mặt đối mặt thông qua Zoom”.

Ảnh minh họa: Internet

Cô Lan cho rằng, đối với bậc tiểu học, việc đánh giá không quá khó khăn vì lâu nay, việc kiểm tra ở cấp học này vẫn khá nhẹ nhàng. Thầy cô luôn có những đánh giá thường xuyên trong suốt năm học, vì thế sẽ dễ dàng xếp loại và xét lên lớp.

Về việc tổ chức kiểm tra, đánh giá học sinh trong điều kiện dịch bệnh, ông Nguyễn Xuân Thành, Vụ trưởng Vụ Giáo dục Trung học, Bộ GD&ĐT thông tin, theo khung kế hoạch năm học 2020-2021 cho các bậc giáo dục mầm non, phổ thông và thường xuyên do Bộ GD&ĐT ban hành, các cơ sở giáo dục sẽ hoàn thành kế hoạch giáo dục học kỳ II trước ngày 25//52021, kết thúc năm học trước ngày 31/5/2021.

Trường hợp học sinh không thể đến trường để đảm bảo công tác phòng chống dịch COVID-19 thì địa phương sẽ áp dụng Thông tư 09/2021/TT-BGDĐT Quy định về quản lý và tổ chức dạy học trực tuyến trong cơ sở giáo dục phổ thông và cơ sở giáo dục thường xuyên. Trong đó quy định, các địa phương thực hiện dạy học trực tuyến cho học sinh, đảm bảo hoàn thành chương trình và kết thúc thời gian học theo khung chương trình.

Điều 6 của Thông tư 09 cũng quy định việc kiểm, đánh giá thường xuyên kết quả học tập trực tuyến của học sinh được thực hiện trong quá trình dạy học. Các hình thức kiểm tra, đánh giá thường xuyên trong dạy học trực tuyến được thực hiện theo quy định về kiểm tra, đánh giá thường xuyên của Bộ GD&ĐT.

Còn kiểm tra, đánh giá định kỳ kết quả học tập trực tuyến của học sinh được thực hiện trực tiếp tại cơ sở giáo dục phổ thông theo quy định về kiểm tra, đánh giá định kỳ của Bộ.

Tuy nhiên, Thông tư cũng quy định thêm, trong trường hợp học sinh không thể đến cơ sở giáo dục phổ thông tại thời điểm kiểm tra, đánh giá định kỳ vì lý do bất khả kháng, việc tổ chức kiểm tra, đánh giá định kỳ được thực hiện bằng hình thức trực tuyến. Người đứng đầu cơ sở giáo dục phổ thông quyết định lựa chọn hình thức kiểm tra, đánh giá định kỳ theo quy định của Bộ GD&ĐT, bảo đảm việc kiểm tra, đánh giá, chính xác, công bằng, khách quan, trung thực.

"Các trường cần chủ động đề ra phương án để giám sát quá trình kiểm tra trực tuyến, đảm bảo việc đánh giá đó là khách quan, chính xác, đúng năng lực học sinh”, ông Thành nhấn mạnh

Cũng theo Vụ trưởng Vụ Giáo dục trung học, hiện tại vẫn còn gần 1 tháng nữa là sẽ kết thúc năm học 2020-2021, hy vọng rằng dịch COVID-19 được khống chế để các kỳ thi cũng diễn ra đúng kế hoạch và đảm bảo an toàn.