Đóng bảo hiểm xã hội hơn 20 năm được rút chế độ 1 lần không?

Minh Hương | 30/06/2022, 16:42

Bà Ngọc Khanh hỏi: Tôi năm nay 44 tuổi, đã đóng bảo hiểm xã hội được 23 năm, tôi nghỉ việc nên muốn rút tiền chế độ 1 lần có được không?

Về việc này, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định về bảo hiểm xã hội một lần như sau:

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Như vậy, năm nay bà 44 tuổi chưa đủ tuổi nghỉ hưu, nếu bạn thuộc các đối tượng quy định tại Điểm c), d) Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115 nêu trên thì bà được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Đóng bảo hiểm xã hội hơn 20 năm được rút chế độ 1 lần không?
vietnam.vn