Độ tuổi cấp, đổi thẻ căn cước công dân

Minh Hương | 07/06/2022, 19:21

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 13 tuổi, xin hỏi, tôi đã đủ tuổi để được cấp căn cước công dân chưa? Độ tuổi cấp thẻ căn cước hiện nay được quy định ra sao?

Về vấn đề này, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về người được cấp thẻ căn cước công dân và số thẻ căn cước công dân như sau:

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ căn cước công dân.

2. Số thẻ căn cước công dân là số định danh cá nhân.

Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Thẻ căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

2. Trường hợp thẻ căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại Khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Như vậy, độ tuổi được đổi, cấp thẻ căn cước công dân hiện nay được quy định theo các trích dẫn nêu trên.

Bạn 13 tuổi chưa được cấp thẻ căn cước công dân, công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi mới được cấp thẻ căn cước công dân.

Bài liên quan
    Nổi bật Việt báo
    Đừng bỏ lỡ
    Mới nhất
    POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
    Độ tuổi cấp, đổi thẻ căn cước công dân
    vietnam.vn