Đỗ ô tô che khuất biển báo hiệu đường bộ bị phạt bao nhiêu tiền?

18/01/2024 09:06

Nhiều người tham gia giao thông khi đậu xe vô tình làm che khuất biển báo hiệu đường bộ mà không biết hành vi đó là vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt.

Khoản 1 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về dừng xe như sau: "Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác".

Khoản 3 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;

đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;

g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

Đậu xe làm che khuất biển báo giao thông có thể bị xử phạt khá nặng.

Đậu xe làm che khuất biển báo giao thông có thể bị xử phạt khá nặng.

Căn cứ khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;

d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

g) Nơi dừng của xe buýt;

h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

Như vậy, theo quy định trên thì người điều khiển phương tiện không được dừng xe tại vị trí che khuất biển báo hiệu đường bộ, đây là hành vi vi phạm pháp luật. Do đó, trường hợp vi phạm này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo căn cứ tại điểm d khoản 3 và điểm c khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Mức phạt là từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng trong trường hợp lỗi gây ra gây tai nạn giao thông.

BẢO HƯNG

Bài liên quan
Nổi bật Việt Báo
Đừng bỏ lỡ
Đỗ ô tô che khuất biển báo hiệu đường bộ bị phạt bao nhiêu tiền?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO