Điều kiện được cấp giấy phép lái xe quốc tế

14/07/2021, 08:02

(Chinhphu.vn) – Để được cấp giấy phép lái xe quốc tế người đề nghị cấp cần có giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp, hộ chiếu, thẻ thường trú (đối với người nước ngoài).

Công ty TNHH Code One đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số quy định về thủ tục cấp mới giấy phép lái xe quốc tế (IDP) như sau:

Khi cấp IDP thì người đề nghị cấp có cần làm giấy khám sức khỏe và thi các học phần gì không, hay cứ đề nghị là sẽ được cấp, và những trường hợp nào thì không cấp?

Nếu giấy phép lái xe hiện tại là B1 tự động, khi cấp IDP thì trên IDP này có khác gì so với IDP cấp cho B2 không, và có được lái xe số sàn và lái xe taxi tại nước ngoài không?

Đề nghị Bộ Giao thông vận tải cập nhật đầy đủ mã thủ tục cấp IDP trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Khoản 2 Điều 1 Thông tư số 01/2021/TT-BGTVT ngày 27/1/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều Thông tư số 29/2015/ TT-BGTVT ngày 6/7/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về cấp, sử dụng giấy phép lái xe quốc tế và Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định:

“Cá nhân khi nộp đơn trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, phải xuất trình bản chính giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp, hộ chiếu, thẻ thường trú (đối với người nước ngoài) để thực hiện kiểm tra tính chính xác, hợp pháp của việc cấp IDP và phải hoàn thành nghĩa vụ nộp lệ phí khi được tiếp nhận hồ sơ theo quy định; khi nộp đơn qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến, cá nhân kê khai theo hướng dẫn và phải chịu trách nhiệm về tính chính xác, tính hợp pháp của nội dung đã kê khai, phải hoàn thành nghĩa vụ nộp lệ phí thông qua chức năng thanh toán lệ phí của hệ thống dịch vụ công trực tuyến và nộp phí sử dụng dịch vụ khác theo nhu cầu của cá nhân.

Căn cứ quy định trên, để được cấp giấy phép lái xe quốc tế người đề nghị cấp cần có giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp, hộ chiếu, thẻ thường trú (đối với người nước ngoài).

Quảng cáo

Về hạng Bl, B2 giấy phép lái xe Việt Nam khi chuyển đổi sang giấy phép lái xe quốc tế, Điều 5 Thông tư số 29/2015/TT-BGTVT quy định thời hạn và hạng xe điều khiển của giấy phép lái xe quốc tế (IDP):

“... Hạng xe được phép điều khiển của IDP tương ứng với các hạng xe của giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư này”.

Điều 10 Thông tư số 29/2015/TT-BGTVT quy định: “Người có IDP do Việt Nam cấp khi điều khiển phương tiện cơ giới tham gia giao thông trên lãnh thổ nước tham gia Công ước Viên phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia; tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của nước sở tại”.

Chinhphu.vn

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Điều kiện được cấp giấy phép lái xe quốc tế