Có bị truy thu phí đường bộ khi mua xe thanh lý đấu giá?

07/09/2021, 08:02

Ông Trần Đình Quang (Ninh Bình) mua thanh lý xe biển xanh của cơ quan nhà nước, xe đã dừng hoạt động nhiều năm, đến nay được đưa ra bán thanh lý đấu giá. Ông Quang hỏi, trường hợp xe này sẽ bị truy thu phí đường bộ hay được miễn và chỉ tính từ thời điểm ký trúng đấu giá?

Về vấn đề này, Cục Đăng kiểm Việt Nam, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm a.6 Tiết a Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 70/2021/TT-BTC ngày 12/8/2021 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, miễn, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ thì trường hợp mua xe thanh lý xe biển xanh của cơ quan nhà nước, đã dừng hoạt động nhiều năm được đưa ra bán thanh lý đấu giá, chủ phương tiện chỉ phải chịu phí kể từ ngày đi đăng kiểm để lưu hành, không bị truy thu phí sử dụng đường bộ của giai đoạn trước đây.

Quảng cáo
Chinhphu.vn
Bài liên quan
TPHCM lùi thời gian thu phí hạ tầng cảng biển đến tháng 4/2022
(CAO) Hội đồng nhân dân TPHCM đã có Nghị quyết thông qua việc lùi thời gian thu phí hạ tầng cảng biển đến tháng 4/2022 thay vì 1/10 theo kế hoạch trước đó.
Bộ Y tế: Sở Y tế Hà Nội, TP HCM báo cáo việc thu phí xét nghiệm COVID-19 trước ngày 18/10
Bộ Y tế đề nghị Sở Y tế TP Hà Nội và TP HCM khẩn trương báo cáo Bộ Y tế về việc triển khai thực hiện và thu phí xét nghiệm COVID-19, xử lý nghiêm các sai phạm - nếu có tại địa phương trước ngày 18/10/2021.
Bộ Y tế đề nghị điều tra việc tiêm vắc xin Covid-19 thu phí tại TP.HCM
Ngày 11/10, Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên ký ban hành công văn gửi UBND TP.HCM, chỉ đạo xác minh, điều tra và làm rõ việc tiêm vắc xin Covid-19 thu phí do báo chí phản ánh.
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Có bị truy thu phí đường bộ khi mua xe thanh lý đấu giá?