Chia quyền sử dụng đất khi ly hôn thế nào?

Đỗ Hoa | 22/04/2022, 07:30

Bạn đọc có email thaonguyenxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn năm 2010, sổ đỏ đứng tên tôi từ năm 2009. Năm 2015, vợ chồng tôi xây nhà trên mảnh đất đó. Năm 2021, vợ chồng tôi ly hôn và vợ tôi có yêu cầu tôi phải chia đôi mảnh đất cho cô ấy. Xin hỏi, vợ tôi yêu cầu như thế có đúng không?

Luật gia Đỗ Thị Hoa, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Đ,iều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Khoản 1 Điều 62 Luật Hôn nhân và gia đình quy định chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn:

1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó.

Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình quy định nguyên tắc giải quyết tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn như sau:

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Như vậy, vì mảnh đất mà bạn đang đứng tên được hình thành trước khi vợ chồng bạn kết hôn nên đó là tài sản riêng của bạn và vợ bạn không có quyền yêu cầu chia quyền sử dụng đất đó khi ly hôn. Căn nhà và những tài sản chung khác được chia theo nguyên tắc nêu tại Khoản 2 Điều 59.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Bài liên quan
    Nổi bật Việt báo
    Đừng bỏ lỡ
    Mới nhất
    POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
    Chia quyền sử dụng đất khi ly hôn thế nào?
    vietnam.vn