Câu chuyện ngày Xuân
Câu chuyện ngày Xuân
Những câu chuyện hay, ý nghĩa đáng suy ngẫm ngày tết nhâm dần

Cha mẹ có được cho con chưa thành niên uống rượu, bia dịp Tết?

Nam Dương | 03/02/2022, 08:00

Trong dịp Tết, tôi thấy nhiều gia đình cho con nhỏ uống rượu, bia. Xin hỏi cha mẹ có được cho con chưa thành niên uống rượu, bia không? Bạn đọc có email lahungxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Nhiều người vẫn cho rằng việc cho con nhỏ uống bia rượu trong ngày Tết thì sẽ không vị phạm pháp luật. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật hiện hành, một số hành vi liên quan đến uống bia rượu lại là hành vi bị cấm.

Cụ thể, Điều 5 Luật Phòng, chống tác hại của rượu bia năm 2019 quy định về Các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia như sau:

1. Xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia.

2. Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

3. Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

4. Sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc sản xuất, mua bán rượu, bia.

5. Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong các cơ quan, tổ chức, sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, chiến sĩ, người làm việc trong lực lượng vũ trang nhân dân, học sinh, sinh viên uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập.

6. Điều khiển phương tiện giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.

8. Cung cấp thông tin không chính xác, sai sự thật về ảnh hưởng của rượu, bia đối với sức khỏe.

9. Khuyến mại trong hoạt động kinh doanh rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên; sử dụng rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên để khuyến mại dưới mọi hình thức.

11. Kinh doanh rượu không có giấy phép hoặc không đăng ký; bán rượu, bia bằng máy bán hàng tự động.

Như vậy, việc cha mẹ cho con chưa thành niên uống rượu bia là hành vi vi phạm điều cấm của pháp luật.

Theo laodong.vn
Copy Link
Bài liên quan
Bi kịch 21 thiếu niên tử vong trong bữa tiệc ở quán rượu mừng kết thúc kỳ thi
Uống rượu khi chưa đủ tuổi được cho là nguyên nhân dẫn tới bi kịch 21 thiếu niên tử vong sau đêm tiệc ở quán rượu địa phương.
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Cha mẹ có được cho con chưa thành niên uống rượu, bia dịp Tết?
vietnam.vn