Bán trà đá vỉa hè có vi phạm pháp luật không?

nguyễn thuý | 13/06/2022, 07:30

Bạn đọc có email tranvanxxx@gmail.com gửi email đến Văn bán trà đá vỉa hè thì có vi phạm pháp luật không?

Luật gia Nguyễn Thị Thúy, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, Điều 36 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định việc sử dụng đường phố và các hoạt động khác trên đường phố như sau:

1. Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

Khoản 2 Điều 35 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về các hoạt động khác trên đường bộ như sau:

2. Không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ;

b) Tụ tập đông người trái phép trên đường bộ;

c) Thả rông súc vật trên đường bộ;

d) Phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ;

đ) Đặt biển quảng cáo trên đất của đường bộ;

e) Lắp đặt biển hiệu, biển quảng cáo hoặc thiết bị khác làm giảm sự chú ý, gây nhầm lẫn nội dung biển báo hiệu hoặc gây cản trở người tham gia giao thông;

g) Che khuất biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông;

h) Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy;

i) Hành vi khác gây cản trở giao thông.

Khoản 14 Chương IV Phần 2 Thông tư số 04/2008/TT-BXD quy định việc sử dụng hè phố vào việc kinh doanh, buôn bán hàng hóa

14. Sử dụng hè phố vào việc kinh doanh, buôn bán hàng hóa

Chỉ một số công trình, tuyến phố đặc thù mới được phép sử dụng hè phố vào việc kinh doanh, buôn bán hàng hóa. Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định danh mục công trình và tuyến phố được phép sử dụng hè phố vào việc kinh doanh, buôn bán trên cơ sở bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Chiều rộng hè phố còn lại dành cho người đi bộ tối thiểu là 1,5m;

b) Bảo đảm an toàn, thuận tiện giao thông; bảo đảm mỹ quan, vệ sinh môi trường đô thị và không ảnh hưởng đến sinh hoạt bình thường của hộ gia đình, chủ công trình trên tuyến phố;

c) Không cho phép tổ chức kinh doanh buôn bán trước mặt tiền của các công trình văn hoá, giáo dục, thể thao, y tế, tôn giáo, công sở.

Như vậy, bán trà đá trên vỉa hè phố không thuộc danh mục công trình và tuyến phố được phép sử dụng vào việc kinh doanh, buôn bán, là hành vi vi phạm và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Bài liên quan
    Nổi bật Việt báo
    Đừng bỏ lỡ
    Mới nhất
    POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
    Bán trà đá vỉa hè có vi phạm pháp luật không?
    vietnam.vn