Thời hạn cấp, đổi thẻ căn cước công dân

Minh Phương | 04/12/2021, 19:19

Luật sư trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân.

Bạn đọc hỏi: Tôi ở Quảng Nam. Tôi làm thủ tục để cấp mới thẻ căn cước công dân đã hơn 40 ngày nhưng vẫn chưa nhận được thẻ căn cước công dân. Vậy bao giờ tôi nhận được thẻ căn cước công dân?

Luật sư Vũ Thuỳ Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ  căn cước công dân như sau:

Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân phải cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân trong thời hạn sau đây:

1. Tại thành phố, thị xã không quá 7 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại.

2. Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

Quảng cáo

3. Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

4. Theo lộ trình cải cách thủ tục hành chính, Bộ trưởng Bộ Công an quy định rút ngắn thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân.

Như vậy, thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân được thực hiện theo quy định nêu trên.

Ngoài ra, bạn có thể liên hệ trực tiếp với cơ quan Công an nơi bạn làm thủ tục cấp mới căn cước công dân để được hỗ trợ cụ thể và chính xác hơn.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Thời hạn cấp, đổi thẻ căn cước công dân
vietnam.vn