Quái xế tổ chức đua xe giữa mùa dịch có bị xử lý hình sự?

Minh An (t/h) | 07/06/2021, 08:23

Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh Bình Dương cho biết, đơn vị này đã bắt giữ nhiều đối tượng và phương tiện liên quan đến hành vi tụ tập chạy xe thành đoàn với tốc độ cao trên quốc lộ 13, phường Vĩnh Phú, TP.Thuận An hướng về TP.Hồ Chí Minh.

Theo đó, vào khoảng 14 giờ ngày 6/6, Tổ tuần tra của Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh  Bình Dương phát hiện một nhóm thanh thiếu niên đang tụ tập có biểu hiện đua xe trái phép tại đoạn đường qua phường Vĩnh Phú giáp ranh với TP.Hồ Chí Minh.

Quái xế tổ chức đua xe giữa mùa dịch có bị xử lý hình sự?-1Các đối tượng tổ chức “đi bão” bị lực lượng chức năng bắt giữ

Ngay sau đó lực lượng chức năng đã tiến hành chốt chặn, vây bắt, đưa gần các đối tượng và phương tiện về trụ sở Công an phường Vĩnh Phú để làm việc với các hành vi vi phạm như: Tự ý thay đổi kết cấu, đặc tính về tốc độ của xe, nẹt pô, chạy xe thành đoàn với tốc độ cao, không chấp hành đúng Chỉ thị số 15 của Thủ tướng Chính phủ trong việc thực hiện các biện pháp cấp bách phòng chống dịch bệnh Covid-19 đang áp dụng tại TP.Thuận An.

Đua xe trái phép có bị xử lý hình sự?

Hành vi đua xe giữa mùa dịch bị xử lý thế nào? Theo Luật sư Đinh Văn Giáp (Đoàn Luật sư Tp. Hà Nội) thì đối với hành vi tụ tập đông người thì những cá nhân tham gia đua xe trái phép đã vi phạm về biện pháp phòng, chống dịch. Với hành vi này thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định điểm c khoản 4 Điều 11 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế:

“Điều 11. Vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một số hành vi sau đây:

c) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng

*Đối với  hành vi đua xe trái phép là hành vi nghiêm cấm được quy định trong Luật Giao thông đường bộ năm 2008

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm:...

6. Đua xe, cổ vũ đua xe, tổ chức đua xe trái phép, lạng lách, đánh võng”.

Như vậy, hành vi đua xe trái phép có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự

Xử phạt hành chính hành vi đua xe trái phép:

Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính theo Điều 34, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

Điều 34. Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);

b) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

Xử lý hình sự đối với hành vi đua xe trái phép

Hành vi đua xe trái phép có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017, như sau:

Điều 266. Tội đua xe trái phép

1. Người nào đua trái phép xe ô tô, xe máy hoặc các loại xe khác có gắn động cơ thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 31% đến 60%;

c) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

đ) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

e) Tham gia cá cược;

g) Chống lại người có trách nhiệm bảo đảm trật tự, an toàn giao thông hoặc người có trách nhiệm giải tán cuộc đua xe trái phép;

h) Đua xe nơi tập trung đông dân cư;

i) Tháo dỡ các thiết bị an toàn khỏi phương tiện đua;

k) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Làm chết 02 người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

d) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Bài liên quan
    Nổi bật Việt báo
    Đừng bỏ lỡ
    Mới nhất
    POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
    Quái xế tổ chức đua xe giữa mùa dịch có bị xử lý hình sự?
    vietnam.vn