Đang học trung cấp nghề có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Tư vấn luật - Ngày đăng : 08:00, 06/11/2021

Con tôi đang học trường trung cấp nghề. Xin hỏi con tôi có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự không?" bạn đọc có email tantanxxx@gmail.com gửi câu hỏi nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 1, Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định việc tạm hoãn gọi nhập ngũ được thực hiện với những công dân trong những trường hợp sau đây:

- Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

- Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

- Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

- Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 3 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

- Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Do con bạn đang học trung cấp nghề nên không thuộc đối tượng tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Nam Dương