Ô tô, xe máy không tham gia bảo hiểm bắt buộc có được đền bù nếu xảy ra tai nạn?

30/05/2021, 07:47

Vệc ô tô, xe máy không tham gia bảo hiểm bắt buộc có được đền bù nếu xảy ra tai nạn luôn là câu hỏi được nhiều chủ xe thắc mắc. Vậy trường hợp này được xử lý như thế nào?

Theo Nghị định 03/2021/NĐ-CP về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới, xe máy, ôtô không tham gia bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc vẫn được hỗ trợ, đền bù trong một số trường hợp.

Cụ thể, theo Khoản 1 Điều 27 Nghị định 03/2021/NĐ-CP đã quy định việc chi hỗ trợ nhân đạo; chi đề phòng, hạn chế tổn thất, tai nạn giao thông đường bộ… của Quỹ bảo hiểm xe cơ giới.

bảo hiểm xe bắt buộc
Xe máy, ôtô không tham gia bảo hiểm bắt buộc được Quỹ bảo hiểm xe cơ giới hỗ trợ, đền bù trong một số trường hợp.

Theo đó, Quỹ bảo hiểm xe cơ giới được sử dụng để chi hỗ trợ nhân đạo trong các trường hợp sau:

- Không xác định được xe gây tai nạn;

- Xe không tham gia bảo hiểm

- Các trường hợp loại trừ trách nhiệm bảo hiểm theo quy định (trừ hành động cố ý gây thiệt hại của chủ xe cơ giới, người lái xe hoặc của người bị thiệt hại).

Mức chi được quy định cụ thể như sau:

Quảng cáo

- 30% mức trách nhiệm bảo hiểm theo quy định/1 người/1 vụ đối với trường hợp tử vong;

- 10% mức trách nhiệm bảo hiểm theo quy định/1 người/1 vụ đối với các trường hợp tổn thương bộ phận được điều trị cấp cứu.

- Mức chi không thấp hơn 25% tổng số tiền đóng vào Quỹ bảo hiểm xe cơ giới hàng năm và số dư Quỹ các năm trước.

Theo đó, sau khi doanh nghiệp bảo hiểm đã thực hiện tạm ứng bồi thường theo quy định, Ban điều hành Quỹ bảo hiểm xe cơ giới có trách nhiệm hoàn trả số tiền mà doanh nghiệp bảo hiểm đã tạm ứng bồi thường.

Như vậy, xe máy, ôtô không tham gia bảo hiểm bắt buộc vẫn được Quỹ bảo hiểm xe cơ giới hỗ trợ, đền bù trong một số trường hợp cụ thể.

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Ô tô, xe máy không tham gia bảo hiểm bắt buộc có được đền bù nếu xảy ra tai nạn?
vietnam.vn