Làm thủ tục hỗ trợ có cần xác nhận tại nơi thường trú?

26/10/2021, 10:02

Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, bà Trần Nguyễn Tuyết Vân (Lâm Đồng) bị mất việc làm, không có thu nhập từ tháng 5/2021 đến nay. Bà Vân đăng ký thường trú ở phường 9, TP Đà Lạt, nhưng hiện bà làm việc và đăng ký tạm trú tại phường 11, TP Đà Lạt.

Bà Vân đã làm đơn gửi UBND phường 11 đề nghị hỗ trợ khó khăn, nhưng cán bộ Phòng công tác xã hội hướng dẫn bà nộp đơn tại phường 9 để nhận hỗ trợ theo diện lao động tự do bị mất việc làm. Trường hợp nếu bà muốn nhận hỗ trợ tại phường 11 thì phải có xác nhận chưa làm thủ tục nhận hỗ trợ tại phường 9.

Bà Vân hỏi, cán bộ phòng công tác xã hội phường 11 trả lời vậy có đúng quy định không?

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Lâm Đồng trả lời vấn đề này như sau:

Thực hiện Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ, UBND tỉnh Lâm Đồng đã ban hành Quyết định số 1900/QĐ-UBND ngày 20/7/2021 về việc phê duyệt chính sách hỗ trợ người lao động gặp do đại dịch COVID-19 trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng theo Khoản 12, Mục II Nghị quyết số 68/NQ-CP.

Căn cứ Điểm 2.1 Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 1900/QĐ-UBND quy định:

“Đối tượng lao động tự do:

Người lao động không có giao kết hợp đồng lao động cư trú hợp pháp trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng bị mất việc làm, không có thu nhập, làm một trong các công việc sau:

a) Bán hàng rong, buôn bán nhỏ lẻ không có địa điểm cố định;

b) Tự làm hoặc lao động làm việc trong các lĩnh vực: Ăn uống, lưu trú, du lịch, cơ sở làm đẹp (cắt, uốn tóc, làm móng, gội đầu), karaoke, vũ trường, quán bar, phòng trà, rạp chiếu phim, cơ sở massage xông hơi, điểm kinh doanh trò chơi điện tử, cơ sở tập gym, bida, yoga, golf, hồ bơi.

c) Thu gom rác, phế liệu; bốc vác, vận chuyển hàng hóa; lái xe mô tô 2 bánh chở khách (kể cả lái xe công nghệ),lái xe, phụ xe ô tô chở khách, vận chuyển hàng hóa, xe ngựa chở khách;

d) Đánh giày; lao động tại các trường mầm non, nhóm trẻ.

Quảng cáo

đ) Người bán vé số lưu động”.

Đối chiếu với quy định trên, nếu bà Vân là lao động tự do làm việc một trong các lĩnh vực nêu trên, không có giao kết hợp đồng lao động, cư trú hợp pháp trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng bị mất việc làm, không có thu nhập thì được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định số 1900/QĐ-UBND nêu trên.

Theo như nội dung trình bày của bà Vân thì cán bộ công tác xã hội phường 11 trả lời cho bà như vậy là đúng, vì lý do nhằm tránh trường hợp hỗ trợ trùng đối tượng thụ hưởng chính sách cùng cư trú trên địa bàn TP Đà Lạt.

Do vậy, nếu bà Vân nộp hồ sơ tại phường 11 thì phải có xác nhận chưa làm thủ tục hỗ trợ tại phường 9, TP Đà Lạt.

Chinhphu.vn

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Làm thủ tục hỗ trợ có cần xác nhận tại nơi thường trú?
vietnam.vn