Làm căn cước công dân gắn chíp có bị thu CMND đang sử dụng không?

Minh Hương | 01/12/2021, 16:32

Anh Huy Anh hỏi: Tôi năm nay 44 tuổi, sắp tới tôi đi làm thẻ căn cước công dân gắn chíp điện tử thì có bị thu lại thẻ chứng minh nhân dân không?

Về việc này, Luật sư Nguyễn Phương - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 3 Điều 11 Thông tư số 59/2021/TT-BCA quy định chi tiết thi hành Luật Căn cước công dân và Nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31.12.2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Căn cước công dân đã được sửa đổi, bổ sung bằng Nghị định số 37/2021/NĐ-CP ngày 29.3.2021 quy định trình tự cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân như sau:

Quảng cáo

Điều 11. Trình tự cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân

3. Thu lại chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân đang sử dụng trong trường hợp công dân làm thủ tục chuyển từ chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước công dân, đổi thẻ căn cước công dân.

Như vậy, mọi chứng minh nhân dân cũ, căn cước công dân mã vạch đang sử dụng sẽ được thu hồi khi người dân làm thủ tục đổi sang thẻ căn cước công dân gắn chíp, thay vì cắt góc và được trả lại cho người dân như trước đây.

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Làm căn cước công dân gắn chíp có bị thu CMND đang sử dụng không?
vietnam.vn