Khi nào chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu?

nam dương | 15/04/2022, 07:30

Bạn đọc có email thiennhienxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có cho người bạn vay số tiền lớn để làm ăn. Gần đây, bạn tôi thỏa thuận cho tất cả tài sản chung của gia đình cho vợ bạn và nói không còn gì để trả nợ cho tôi. Xin hỏi, thỏa thuận trên có giá trị không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 42 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

2. Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;

b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;

c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;

d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;

đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;

e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật Dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, nếu việc thỏa thuận trên nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho bạn thì bị vô hiệu.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Khi nào chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu?
vietnam.vn