Hộ khẩu ở đâu thì mua thẻ bảo hiểm y tế ở đó?

Minh Hương | 20/12/2021, 11:15

Ông Nhật Anh hỏi: Có phải hộ khẩu ở đâu thì mua thẻ bảo hiểm y tế ở đó?

Luật sư Nguyễn Phương - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm a, Mục 1 Công văn số 777/BHXH-BT hướng dẫn nội dung về thu bảo hiểm y tế như sau:

a) Đối với hộ gia đình tham gia bảo hiểm y tế quy định tại Khoản 5, Điều 1 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC đã có người tham gia bảo hiểm y tế tự đóng 100% mức đóng, nếu sau ngày 1.1.2015 tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế thì thực hiện cho cá nhân người đó hoặc theo hộ gia đình;

Những người còn lại trong hộ gia đình chưa tham gia bảo hiểm y tế, khi tham gia bảo hiểm y tế thì bắt buộc thực hiện theo hộ gia đình. Từ ngày 1.1.2016 trở đi, toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú phải thực hiện bảo hiểm y tế theo hộ gia đình.

Như vậy, bạn có thể nộp hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình tại nơi đại lý thu hoặc tại cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đăng ký hộ khẩu thường trú/tạm trú.

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Hộ khẩu ở đâu thì mua thẻ bảo hiểm y tế ở đó?
vietnam.vn