Công dân trốn nghĩa vụ quân sự có bị phạt tù không?

Nam Dương | 05/11/2021, 08:00

Tôi thấy có một số người trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự nhưng lại trốn tránh. Xin cho hỏi hành vi trốn nghĩa vụ quân sự sẽ bị xử lý thế nào?

Trên đây là nội dung bạn đọc có email hungtanxxx@gmail.com nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 7 Nghị định 120/2013/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về nhập ngũ như sau:

1. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.500.000 đồng đối với hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm tập trung ghi trong lệnh gọi nhập ngũ mà không có ly do chính đáng.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc chấp hành lệnh gọi nhập ngũ đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này.

Điều 332 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về Tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự:

1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

Quảng cáo

a) Tự gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của mình;

b) Phạm tội trong thời chiến;

c) Lôi kéo người khác phạm tội.

Như vậy, hành vi trốn nghĩa vụ quân sự sẽ bị xử lý như trên và có thể bị phạt tù với mức cao nhất là 5 năm.

Bài liên quan
Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Công dân trốn nghĩa vụ quân sự có bị phạt tù không?
vietnam.vn