Chưa được cấp căn cước công dân, mua thẻ bảo hiểm y tế ra sao?

Minh Hương | 18/12/2021, 18:09

Ông Khắc Hưng hỏi: Tôi vừa chuyển hộ khẩu về Hà Nội, muốn mua thẻ bảo hiểm y tế nhưng căn cước công dân làm được vài tháng trước vẫn chưa được trả. Vậy tôi có thể mua thẻ bảo hiểm y tế được không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Để tham gia bảo hiểm y tế, người tham gia được cơ quan Bảo hiểm xã hội cấp 01 mã số bảo hiểm xã hội duy nhất.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Quy chế quản lý cơ sở dữ liệu hộ gia đình và mã số bảo hiểm xã hội của người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế Ban hành kèm theo Quyết định số 515/QĐ-BHXH ngày 27.3.2020 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam quy định giấy tờ đính kèm làm căn cứ cấp, hoàn thiện mã số bảo hiểm xã hội là chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu hoặc Giấy khai sinh (đối với người chưa được cấp chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu).

Như vậy, thủ tục đăng ký tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình: Đối với trường hợp tham gia lần đầu, ông cần điền đầy đủ, chính xác thông tin vào Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS), phụ lục kê khai hộ gia đình, kèm theo bản chụp hoặc bản sao chứng minh nhân dân/căn cước công dân.

Đối với trường hợp tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình, ông chỉ cần đóng tiền cho cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc đại lý thu vào thời gian trước khi hết hạn thẻ.

Nổi bật Việt báo
Đừng bỏ lỡ
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Chưa được cấp căn cước công dân, mua thẻ bảo hiểm y tế ra sao?
vietnam.vn